0


Tôi dự định lập website của cá nhân nhằm giúp bạn bè giới thiệu về món ăn, ẩm thực các vùng miền và không thực hiện thu lợi từ đó. Trang web như vậy có phải sàn thương mại điện tử và phải đăng ký hay không? (Nguyễn Đăng Khoa, Đống Đa, Hà Nội). 


Theo Cục Thương mại điện tử (Vecita): Hiện quy định nêu rõ, nếu website cho phép các cá nhân, tổ chức khác đăng ký tài khoản, đăng tải hình ảnh, thông tin quảng cáo về doanh nghiệp, sản phẩm, dịch vụ để kinh doanh thì bắt buộc phải đăng ký dưới dạng sàn giao dịch thương mại điện tử. 
Tuy nhiên, hiện chỉ các thương nhân, tổ chức mới được tiến hành đăng ký sàn giao dịch thương mại điện tử, không áp dụng cho cá nhân. Do vậy, để duy trì website, người thành lập cần đăng ký hình thức doanh nghiệp hoặc hộ kinh doanh cá thể. Bước tiếp theo mới tiến hành đăng ký website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử (sàn giao dịch).
Hồ sơ đăng ký website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử theo hướng dẫn tại Điều 7, Thông tư số 12/2013/TT-BCT ngày 20/6/2013 của Bộ Công Thương quy định thủ tục thông báo, đăng ký và công bố thông tin liên quan đến website thương mại điện tử.
Kỳ Duyên

Đăng nhận xét

 
Top